Tư vấn luật về kết hôn trong dòng họ

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc những người cùng dòng họ kết hôn với nhau.

Hỏi: Ông nội của em và cố ngoại của anh ấy là 02 anh em ruột, vậy chúng em có nằm trong quan hệ 03 đời không? Theo pháp luật chúng em có được phép kết hôn không? (Hoàng Oanh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

TheoKhoản 17 và Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:17.Những người cùng dòng máu về trực hệlà những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.18.Những người có họ trong phạm vi ba đờilà những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba”.

Đối chiếu với các quy định trên thì ông nội của bạn và ông ngoại của người yêu bạn hai anhem ruột nên:

- Ông bà Cố của hai bạnlà đời thứ nhất.

- Ông nội, Ông cố ngoại của hai bạnlà anhem cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha nên làđời thứ hai.

- Bố mẹ củabạn và ông ngoại người yêu bạnlà anh chị em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì nênlà đời thứ ba.

- Bạn là đời thứ tư.

- Người yêu bạn là đời thứ năm

Như vậy, hai bạn không nằm trong phạm vi ba đời.Theo quy định pháp luật chỉ cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời. Do đó trường hợp của hai bạnkhông bị cấm kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Vì vậy, hai bạnhoàn toàn có thể kết hôn với nhau nếu đủ các điều kiện taị điều 8 luật hôn nhân và gia đình năm 2014 và các quy địnhkhácpháp luật quy định(về tuổi, nam nữ tự nguyện và không mất năng lực hành vi dân sự)

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.