Đăng ký kết hôn trong phạm vi ba đời?

Điều 8, Luật Hôn nhân và gia đình 2014, thì "kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời" là hành vi bị cấm.

Hỏi: Cụ bên ngoại có sinh ra 2 người con, 1 nam, 1 nữ. Nữ lấy một người khác là bà ngoại, ông ngoại, sinh ra mẹ tôi. Nam lấy một người khác là ông ngoại và bà ngoại sinh ra mẹ người yêu tôi. Theo luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì tôi và người yêu tôi có được đăng ký kết hôn không? (Hoàng Thu - Hải Dương)

 Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 8, Luật Hôn nhân và gia đình 2014, thì "kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời" là hành vi bị cấm.

Khoản 18, Điều 3 Luật HN&GĐ quy định: "Những người có họ trong phạm vi ba đờilà những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba".

Trường hợp của bạn được hiểu như sau:Cụ ngoại của bạn là đời thứ nhất;Bà ngoại của bạn và ông ngoại của người yêu bạn là đời thứ hai;Mẹ bạn và mẹ người yêu bạn là đời thứ ba;Bạn và người yêu bạn là đười thứ tư.Như vậy bạn và người yêu bạn là những người có họ trong phạm vi bốn đời. Theo quy định của Luật hôn nhân gia đình 2014 thì đây không phải trường hợp bị cấm kết hôn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.