Luật sư tư vấn điều kiện thông qua nghị quyết công ty?

Tư vấn pháp luật của doanh nghiệp về điều kiện thông qua nghị quyết công ty...

Hỏi: Tôi có một số thắc mắc về Luật doanh nghiệp mới có hiệu lực từ ngày 1.7.2015 để áp dụng cho Công ty chúng tôi. Cụ thể: Theo điều lệ hiện tại của Công ty: Tỷ lệ biểu quyết "thông qua sửa đổi điều lệ" của Công ty tôi là ít nhất 75% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết có mặt tại Đại hội chấp thuận. Tỷ lệ biểu quyết khi lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản là ít nhất 75% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết có mặt tại Đại hội chấp thuận. Tỷ lệ biểu quyết khi lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản là ít nhất 51% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết có mặt tại Đại hội chấp thuận.Vậy, Quý công ty có thể cho tôi biết được Công ty có thể áp dụng luôn theo tỉ lệ % luật mới được không. Nếu áp dụng được tỉ lệ biểu quyết theo Luật doanh nghiệp mới thì điều kiện cần để sửa đổi điều lệ như thế nào? (Đình Dũng - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014, có hiệu lực từ 1/7/2015:

Điều 144. Điều kiện để nghị quyết được thông qua

"1. Nghị quyết về nội dung sau đây được thông qua nếu được số cổ đông đại diện ít nhất 65% tổng số phiếu biểu quyết của tất cả cổ đông dự họp tán thành;tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định:a) Loại cổ phần và tổng số cổ phần của từng loại;b) Thay đổi ngành, nghề và lĩnh vực kinh doanh; c) Thay đổi cơ cấu tổ chức quản lý công ty;d) Dự án đầu tư hoặc bán tài sản có giá trị bằng hoặc lớn hơn 35% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính gần nhất của công ty, hoặc tỷ lệ, giá trị khác nhỏ hơn do Điều lệ công ty quy định;đ) Tổ chức lại, giải thể công ty;e) Các vấn đề khác do Điều lệ công ty quy định. 2. Các nghị quyết khác được thông qua khi được số cổ đông đại diện cho ít nhất 51% tổng số phiếu biểu quyết của tất cả cổ đông dự họp tán thành, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này;tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định.…….4. Trường hợp thông qua nghị quyết dưới hình thức lấy ý kiến bằng văn bản thì nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông được thông qua nếu được số cổ đông đại diện ít nhất 51% tổng số phiếu biểu quyết tán thành;tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định".
……


Theo của Luật Doanh nghiệp 2014 thì tỷ lệ % biểu quyết của cổ đông dự họp được quy định là tỷ lệ tối thiểu để thông qua nghị quyết của công ty. Còn tỷ lệ cụ thể sẽ do công ty quy định (không thấp hơn mức tối thiểu).

Theo thông tin mà anh cung cấp:

“Theo điều lệ hiện tại của Công ty:
Tỷ lệ biểu quyết "thông qua sửa đổi điều lệ" của Công ty tôi là ít nhất 75% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết có mặt tại Đại hội chấp thuận. Tỷ lệ biểu quyết khi lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản là ít nhất 75% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết có mặt tại Đại hội chấp thuận.”


Tỷ lệ được quy định trong điều lệ của công ty anh là phù hợp và không trái với quy định của pháp luật. Như vậy, công ty anh không thể áp dụng tỷ lệ mới của pháp luật mà vẫn áp dụng theo tỷ lệ cũ quy định trong điều lệ công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.