Luật sư tư vấn: điều kiện để hưởng nguyên lương

Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây: a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch); b) Tết Âm lịch 05 ngày; c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch)...

Hỏi: Trước nay tôi đã tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự, sau khi xuất ngũ tôi có đăng ký tham gia dân quân tự vệ ở huyện đội, nay tôi đang làm việc cho 1 công ty liên doanh nước ngoài (công ty liên doanh với Nhật), tôi có giấy gọi về tập huấn quân sự 16 ngày, công ty cho tôi nghỉ về tập huấn sau khi hoàn thành nghĩa vụ tôi lại tiếp tục làm việc tại công ty. Vậy tôi có được chi trả tiền lương không? Và nếu công ty cho tôi nghỉ không lương mà không trả lương thì có vi pham luât không? (Thành Công - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên bạn không được chi trả tiền lương theo quy định của Luật Lao động. Người lao động nghỉ việc được hưởng nguyên lương trong các trường hợp như sau:

- Nghỉ ngày lễ, tết quy định tại Điều 115 - Bộ Luật Lao Động 2012

"Điều 115. Nghỉ lễ, tết:1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);b) Tết Âm lịch 05 ngày;c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người ao lđộng được nghỉ bù vào ngày kế tiếp".

- Ngày nghỉ việc riêng quy định tại khoản 1 - Điều 116 - Bộ Luật Lao động 2012

"Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương:1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày".

- Nghỉ theo chế độ bảo hiểm xã hội: nghỉ thai sản, nghỉ ốm đau

Như vậy, công ty cho bạn cho bạn nghỉ không lương không vi phạm pháp luật, công ty bạn có quyền th.ỏa thuận với bạn nghỉ không hưởng lương tại khoản 3 - Điều 116 - Luật Lao động 2012

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.