Luật sư tư vấn: Có phải bồi thường khi chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về bồi thường khi chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.

Hỏi: Tôi làm việc tại Công ty A và đã ký hợp đồng lao động 12 tháng, với mức lương cơ bản là 2,942,524 triệu đồng/ tháng (26 ngày) + tiền phụ cấp 518,440 đồng/ tháng (26 ngày).Thời gian gần đây, do bức xúc với cách làm việc và hoạt động của Công ty A. Nên tôi viết đơn xin nghỉ việc. Nhưng tôi làm được 15 ngày làm việc(gần 26 ngày tính theo 30 ngày) theo yêu cầu bên công ty A, thì tìm được công việc mới nên tôi nghỉ ngang.Vậy tôi phải bồi thường hợp đồng như thế nào? (Nguyễn Hương - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Với những thông tin mà bạn trình bày, chúng tôi xác định hợp đồng lao động mà bạn ký với công ty A là HĐLĐ xác định thời hạn.

Căn cứ Điểm b, khoản 2, Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 thì đối với HĐLĐ xác định thời hạn thì khi NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ phải báo trước ít nhất "30 ngày". Như vậy, theo quy định của Điều luật này, thì thời hạn báo trước là 30 ngày, không phải là 30 ngày làm việc.

Trong trường hợp của bạn, bạn đã vi phạm thời hạn báo trước đối với công ty A, do đó, căn cứ vàoĐiều 43 Bộ luật lao động năm 2012 thì bạn phải thực hiện các nghĩa vụ sau:

"1.Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.