Luật sư tư vấn: Bảo hiểm y tế khi người lao động nghỉ việc

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về bảo hiểm y tế cho người lao động nghỉ việc.

Hỏi: Hiện tại tôi đang tham gia BHXH bắt buộc tại công ty nhưng tôi đã nghỉ việc. Thẻ BHYT bắt buộc của tôi đến 31/10/2016 là hết hạn, trong khi đó tôi đang mang thai và dự sinh vào cuối tháng 1/2017. Vậy bây giờ nếu tôi mua BHYT tự nguyện thì có được hưởng chế độ BHYT khi sinh con không? (Bảo Mai - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của của Luật bảo hiểm y tế quy định: “Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng BHYT cho người lao động và trích tiền đóng BHYT từ tiền lương của người lao động để nộp cùng một lúc vào quỹ BHYT”.

Khi nghỉ việc, chị giữ thẻ BHYT và vẫn trả tiền BHYT cho thời gian còn lại ghi trên thẻ và công ty không yêu cầu chị nộp lại thẻ BHYT thì thẻ BHYT đó vẫn còn hiệu lực đến hết thời hạn ghi trên thẻ.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế thì mỗi người tham gia bảo hiểm y tế chỉ được cấp 1 thẻ bảo hiểm y tế làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của Luật này.

Do đó, sau khi thẻ BHYT trên hết thời hạn, chị có thể tiếp tục đăng ký mua BHYT theo hình thức hộ gia đình, giá trị sử dụng trên thẻ BHYT mới được nối tiếp với ngày hết hạn của thẻ cũ và được thanh toán BHYT khi sinh con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.