Tư vấn về phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Người tham gia đóng hằng tháng, quý hoặc 06 tháng một lần trên cơ sở đăng ký với cơ quan BHXH...

Hỏi:Tôi sinh 1954 vừa mới nghỉ việc (đến tuổi hưu) và đã được chốt sổ BHXH: Thời gian đã tham gia đóng BHXH là 15 năm 10 tháng (tính đến 30/6/2015, hệ số lương là 3,89) Tôi chưa đủ thời gian thanh gia BHXH theo quy định hiện hành (20 năm), vậy xin hỏi:1/- Tôi muốn đóng tiếp (tự nguyện) để được hưởng lương hưu có được không? Đóng một lần hoặc nhiều lần?2/- Nếu đóng đủ 1 lần cho số năm còn thiếu, tôi có được hưởng lương hưu ngay không? (Thu Nguyễn - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về việc đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Khoản 3 Điều 8 Quyết định 1111/QĐ-BHXH Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế, có quy định:“3. Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên đã có từ đủ 15 năm đóng BHXH bắt buộc trở lên mà chưa nhận BHXH một lần, có nhu cầu đóng tiếp BHXH tự nguyện cho đến khi đủ 20 năm đóng BHXH”.

Căn cứ theo quy định trên, thì bác sẽ được đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện để cộng nối vào thời gian bác đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (15 năm 10 tháng) để đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội.

Về phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Quyết định 1111/QĐ-BHXH tại Điều 10 về Phương thức đóng, quy định:“1. Người tham gia đóng hằng tháng, quý hoặc 06 tháng một lần trên cơ sở đăng ký với cơ quan BHXH. Thời điểm đóng là: trong vòng 15 ngày đầu tháng đối với phương thức đóng hằng tháng, trong vòng 45 ngày đầu quý đối với phương thức đóng hằng quý, trong vòng 03 tháng đầu đối với phương thức đóng 06 tháng một lần;2. Người tham gia đóng thông qua đại lý thu hoặc đóng trực tiếp cho BHXH huyện nơi cư trú…”

Như vậy, bác sẽ không được đóng 1 lần cho toàn bộ thời gian tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Bác có thể lựa chọn cách đóng theo tháng hoặc quý hoặc 6 tháng một lần theo quy định trên. Thời điểm hưởng lương hưu sẽ là thời điểm bác đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.