Không đóng BHXH cho NLĐ, truy thu được không?

Trường hợp NSDLĐ vẫn không thực hiện, chị có thể gửi đơn tới Cơ quan quản lý Nhà nước về lao động có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, truy thu, xử lý vi phạm trên của NSDLĐ.

Hỏi: Tôi làm việc tại công ty được 10 tháng, nhưng không được đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), nhiều người lao động (NLĐ) của công ty cũng bị thiệt thòi như vậy. Tôi đã nhiều lần đề nghị được ký hợp đồng lao động, nhưng công ty cũng không thực hiện. Nay tôi muốn nghỉ việc và yêu cầu công ty truy đóng BHXH cho tôi có được không, phải gửi đơn đến đâu để được giải quyết? (Minh Hòa, Yên Bái).

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư Phạm Ngọc Minh - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của Luật BHXH năm 2006, thì:

NLĐ tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm: “Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên” (điểm a khoản 1 Điều 2).

Người sử dụng lao động (NSDLĐ) tham gia BHXH bắt buộc bao gồm: “cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho NLĐ” (khoản 2 Điều 2).

Các hành vi vi phạm pháp luật về đóng BHXH: “1- Không đóng. 2- Đóng không đúng thời gian quy định. 3- Đóng không đúng mức quy định. 4- Đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH” (Điều 134).

Quyết định 1111/QĐ- BHXH về việc ban hành quy định quản lý thu BHXH, BHYT; Quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định về việc đơn vị vi phạm các quy định của pháp luật về đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN được cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, xử lý buộc truy đóng hoặc do cơ quan BHXH kiểm tra và truy thu hoặc đơn vị có yêu cầu được truy thu: “Không đóng BHXH, BHYT, BHTN cho NLĐ; Đóng không đúng thời gian quy định; Đóng không đúng mức quy định; Đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH, BHYT, BHTN” (điểm a khoản 1 Điều 57).

Chị cho biết, chị đã làm việc liên tục tại công ty 10 tháng. Do đó, Công ty phải có trách nhiệm đóng BHXH, BHYT cho chị. Vậy, chị tiếp tục đề nghị NSDLĐ (tự nguyện) yêu cầu cơ quan BHXH truy thu BHXH, BHYT đối với trường hợp của chị.

Trường hợp NSDLĐ vẫn không thực hiện, chị có thể gửi đơn tới Cơ quan quản lý Nhà nước về lao động (Phòng LĐTBXH cấp huyện, hoặc Sở LĐTBXH cấp tỉnh), hoặc Cơ quan BHXH (cấp huyện hoặc cấp tỉnh) yêu cầu kiểm tra, xử lý vi phạm trên của NSDLĐ. Chị cũng có thể khởi kiện NSDLĐ tại Tòa án cấp có thẩm quyền để bảo vệ quyền lợi của mình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.