Hợp đồng lao động dưới 1 năm có phải đóng bảo hiểm cho người lao động không?

Hợp đồng lao động dưới 1 năm có phải đóng bảo hiểm cho người lao động không?

Hỏi: Công ty tôi mới thành lập và tạm thời chỉ ký hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm với người lao động. Vậy công ty có phải nộp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người lao động không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? (Như Hòa - Thái Nguyên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Chu Hoàng Hải - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Với hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm thì công ty anh (chị) vẫn phải đóng bảo hiểm cho người lao động.

Theo Điều 4 Khoản 1 tiết 1.1, Quyết định 959/QĐ-BHXH về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội quy định là:
“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:
1.1. Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động”.

Thêm vào đó, Điều 12 Khoản 1 điểm a Văn bản hợp nhất Luật bảo hiểm y tế quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế là:
“1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:
a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động)”.

Hợp đồng lao động công ty bạn ký với người lao động có thời hạn trong vòng 1 năm, cho nên công ty bạn bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho người lao động.

Về quy trình, Điều 34 Khoản 1 tiết 1.1,Quyết định 959/QĐ-BHXH hướng dẫn các bước với đơn vị sử dụng lao động lần đầu tham gia bảo hiểm như sau:
“a) Lập hồ sơ theo quy định tại Văn bản này và nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH.
b) Nộp tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN theo quy định.
c) Phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho người lao động.
d) Nhận thẻ BHYT từ cơ quan BHXH trả cho người lao động”.

Về thành phần hồ sơ, công ty anh (chị) cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau theo Điều 21 Khoản 2 tiết 1.2, Quyết định 959/QĐ-BHXH:
“a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin đơn vị tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS);
b) Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (Mẫu D02-TS);
c) Bảng kê hồ sơ làm căn cứ hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (Mục II Phụ lục 03)”.

Số lượng hồ sơ: 1 bộ.

Nơi nộp: Bộ phận một cửa thuộc cơ quan BHXH quận, huyện hoặc cơ quan BHXH tỉnh tùy thuộc vào địa điểm bạn đặt trụ sở công ty.

Thời gian: đối với đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là không quá 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Phương thức đóng theo Quyết định 959/QĐ-BHXH là “Hằng tháng hoặc 3 tháng, 6 tháng theo phương thức đóng của đơn vị, đơn vị trích từ tiền lương của người lao động theo mức quy định để chuyển đóng vào tài khoản chuyên thu của cơ quan BHXH”.

Lưu ý là pháp luật quy định: “Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng, người sử dụng lao động nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 97 của Luật này cho cơ quan bảo hiểm xã hội” theo nội dung tại Điều 99 Khoản 1 điểm a Luật bảo hiểm xã hội 2014. Nếu công ty bạn chậm đóng bảo hiểm cho người lao động sẽ bị xử phạt hành chính và truy thu bảo hiểm.


Khuyến nghị:

1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.