Hỏi về thi hành án chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Gia đình mẹ tôi có mua đất ruộng của ông A vào năm 2006 gia đình mẹ tôi có làm hợp đồng viết tay có công chứng.

Hỏi: Gia đình mẹ tôi có mua đất ruộng của ông A vào năm 2006 gia đình mẹ tôi có làm hợp đồng viết tay có công chứng. Ông A đem giấy tờ đi thế chấp có hứa sau vụ lúa đông xuân sẽ chuộc lại và chuyển nhượng quyền sử dụng đấtg đất ruộng cho gia đình mẹ tôi nhưng vì chỗ xóm giềng tin tưởng mẹ tôi đồng ý nhưng chờ mãi ông A không chịu chuyển nhượng quyền sử dụng đấtđất cho mẹ tôi. Vì vậy mẹ tôi đã kiện từ xã đến huyện rồi ra Tòa án nhân dân ( TAND) tỉnh K, TAND tỉnh K xử mẹ tôi thắng kiện, khi đó ông A hứa sau vụ đông xuân 2015 sẽ chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho mẹ tôi nếu không thực hiện sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm trước TAND tỉnh. Đến hẹn ông A vẫn không thực hiện và nói thẳng là không chuyển nhượng. TAND tỉnh kêu mẹ tôi có làm đơn yêu cầu về TAND huyện thực hiện theo quyết định của TAND tỉnh đã xử buộc ông A phải thi hành áńn. Nhưng cho đến nay TAND huyện nói không thi hành được. Xin hỏi trường hợp mẹ tôi muốn có giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì phả làm sao? (Nguyễn Hoa - Hà Nội).




>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Theo quy định tại Điều 30, 35 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 ( sửa đổi, bổ sung năm 2014) :

" Điều 30. Thời hiệu yêu cầu thi hành án

1. Trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.
Trường hợp thời hạn thực hiện nghĩa vụ được ấn định trong bản án, quyết định thì thời hạn 05 năm được tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

Đối với bản án, quyết định thi hành theo định kỳ thì thời hạn 05 năm được áp dụng cho từng định kỳ, kể từ ngày nghĩa vụ đến hạn..."

" Điều 35. Thẩm quyền thi hành án

1. Cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện có thẩm quyền thi hành các bản án, quyết định sau đây:

a) Bản án, quyết định sơ thẩm của Tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và tương đươngnơi cơ quan thi hành án dân sự có trụ sở;

b) Bản án, quyết định phúc thẩm của Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ươngđối với bản án, quyết định sơ thẩm của Tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và tương đươngnơi cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện có trụ sở;
...
2.Cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh có thẩm quyền thi hành các bản án, quyết định sau đây:
a) Bản án, quyết định sơ thẩm của Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trên cùng địa bàn;..."
Như vậy, thời điểm hiện tại vẫn còn thời hiệu yêu cầu thi hành án (5 năm), mẹ bạn có quyền gửiđơn yêu cầu thi hành ántới cơ quan thi hành án để được thi hành án. Cơ quan thi hành án có thẩm quyền thụ lý và tổ chức thực hiện thi hành án có thể là Cơ quan thi hành án cấp huyện hoặc cấp tỉnh tùy thuộc vào vụ án đã được xét xử sơ thẩm ở TAND cấp huyện hay cấp tỉnh. Hoặc để thuận tiện hơn, bạn có thể yêu cầu thi hành án thông qua Văn phòng thừa phát lại tại địa phương.

2. Thủ tục yêu cầu thi hành án tại cơ quan thi hành án.

Để Cơ quan thi hành án thụ lý và tổ chức thực hiện bản án Tòa án nhân dân tỉnh K đã tuyên, mẹ bạn cần phải có đơn yêu cầu gửi tới Cơ quan thi hành án vì đây là vụ án này thuộc trường hợp thi hành án có đơn yêu cầu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.