Giả mạo chữ ký người không giữ chức vụ, quyền hạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào ?

việc bạn giả mạochữ ký của anh vợđể giúp mẹ vợ vay tiền có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 139 BLHS về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản bởi bạn

Hỏi: Gia đình Vợ tôi có 4 người con, bố vợ tôi đã mất, ông nội vợ còn sống. Ngày 01/01/2010 gia đình vợ tôi nhờ tôi ký vào văn bản thỏa thuận thay cho một người anh trai vợ (do người anh này không có mặt lúc đó ) để vay vốn tại ngân hàng.Mẹ vợ Tôi là người ký kết hợp đồng vay vốn và ký nhận tiền từ đầu đến cuối tôi không hay biết, tôi chỉ ghi tên và viết tên người anh vợ đó một lần duy nhất vào văn bản thỏa thuận thế chấp đất cho ngân hàng. Ngày 02/01/2010 thì Thế chấp và vay vốn Quyền sử dụng đất đứng tên bố mẹ vợ tôi. Ngày 30/11/2010 thì tất toán Hợp đồng thế chấp và Hợp đồng Tín dụng. Ngày 01/12/2010 thì tiếp tục sử dụng Văn bản thỏa thuận đó, ký tiếp hợp đồng thế chấp và hợp đồng vay vốn lần 2 và đến 30/03/2011 thì tất toán Hợp đồng tín dụng lần 2. Ngày 01/04/2011 mẹ vợ tôikhông có khả năng trả nợ nên ngân hành đã làm thủ tục thu hồi mảnh đất.Tháng 10/2014 Anh vợ (người tôi ký thay) gửi đơn lên Tòa án địa phương kiện Ngân hàng vì có người giả mạo chữ ký của anh ấy. Như vậy, xin cho tôi hỏi trong trường hợp này thì Tôi có quyền và nghĩa vụ gì, tôi sẽ chịu trách nhiệm đến đâu khi Tòa giải quyết? Đây có được coi là 1 trường hợp ủy quyền kí thay theo luật dân sựđược không? (Toàn Tính - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, hợp đồng ủy quyền được quy định trong bộ luật dân sự2005:

"Điều 581.Hợp đồng ủy quyền

Hợp đồng ủy quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

Vậy,việc bạn được mẹ vợ nhờ ký hộ chữ ký của anh vợ bạn không phải là 1 hợp đồng ủy quyền, chỉ khi anh vợ bạn ủy quyền cho bạn ký thay (ký bằng chữ ký của bạn),lập thành hợp đồng ủy quyền nêu rõ nội dung công việc và có sự công chứng của văn phòng công chứng thì mới được coi là hợp đồng ủy quyền .

Thứ hai, việc bạn giả mạochữ ký của anh vợđể giúp mẹ vợ vay tiền có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 139 BLHS về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản bởi bạn và mẹ vợ bạn biết việc giả mạo chữ ký là không đúng với quy định của pháp luật nhưng vẫn làm, đã cấuthành nên hành vi đưa ra thông tin sai sự thậtnhằm mục đích làm cho ngân hàng tin và giao tiền cho mẹ vợ bạn .

Theo Điều 139 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định:

"Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm"

Trước hết, giao dịch thế chấp quyền sử dụng đất là giao dịch dân sự, do đó, trong trường hợp này giao dịch đó vô hiệu. Tuy nhiên nếu gây hậu quả, thiệt hại có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.Như vậy, tội giả mạo chữ ký có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự dưới tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.