Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi bị cưỡng bức, ngược đãi

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn nếu bị người sử dụng lao động ngược đãi, cưỡng bức.

Hỏi: Tôi làm việc cho một doanh nghiệp tư nhân với hợp đồng lao động thời hạn 27 tháng. Ngày 01/08/2016, tôi chỉ sơ suất mắc một lỗi nhỏ mà giám đốc công ty chê trách tôi rất nặng nề và dùng những từ ngữ tục tĩu để phê bình tôi trước bao nhiêu đồng nghiệp. Tôi cảm thấy vô cùng tự ái và xấu hổ, không thể đối mặt với đồng nghiệp được. Vì vậy, dù hợp đồng của tôi đến tháng 12/2016 mời hết hạn nhưng tôi vẫn muốn nghỉ việc. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi nghỉ việc trước thời hạn như thế có đúng không ? (Lê Hải, Phú Thọ)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau: “1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động”.

Khoản 1 Điều 11 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động quy định như sau: “ 1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại Điểm c Khoản 1 Điều 37 của Bộ luật Lao động trong các trường hợp bị người sử dụng lao động đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự hoặc cưỡng bức lao động; bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc”.

Điểm a Khoản 2 Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước: a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này".

Trường hợp của anh (chị) được coi là người lao động bị người sử dụng lao động có lời nói, hành vi nhục mạ, làm ảnh hưởng đến nhân phẩm, danh dự người lao động. Như vậy, anh (chị) hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Tuy nhiên, anh (chị) phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 03 ngày.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.