Điều kiện hưởng và nơi làm thủ tục hưởng chế độ thai sản

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Hỏi: Em đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 3/2013 - 8/2014, sau đó chuyển công tác đến công ty khác và đóng bảo hiểm từ tháng 10/2014 với mức lương 5 triệu đồng một tháng đến tháng 5/2015. Em xin nghỉ việc và chốt sổ bảo hiểm. Tháng 6 này em dự kiến sinh em bé. Vậy em có được hưởng chế độ BHXH khi sinh con không? Và hưởng chế độ ở đâu? (Ngọc - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, bạn có thể được hưởng chế độ BHXH khi sinh con. Theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản: "Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản 1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Như những gì bạn cung cấp cho chuyên mục thì tháng 6/2015 bạn sinh em bé cho nên khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn sẽ được tính từ tháng 7/2014 đến tháng 6/2015. Trong khoảng thời gian này bạn đóng được 10 tháng cho nên bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi sinh con.

Thứ hai, về thủ tục hưởng thai sản và nơi nộp hồ sơ:

Để hưởng bảo hiểm thai sản, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:- Sổ bảo hiểm xã hội.- Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao) hoặc Giấy chứng tử (bản sao) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng bệnh án (bản sao) hoặc giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao).- Quyết định nghỉ việc của công ty cấp cho bạn.

Do bạn đã chốt sổ bảo hiểm ở công ty, vì vậy, bạn sẽ nộp vàhưởng chế độ thai sản tại cơ quanBHXH quận/huyện nơi bạn cư trú.Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm quyết toán trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không quyết toán thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.