Điều kiện để hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên thì sẽ đủ điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đã nghỉ viêc cách đây hơn 1 năm nghi từ 30.04.2013, số năm đã nộp bảo hiểm 5 năm 3 tháng. vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? (Linh Chi - Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật laođộng của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

"1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này’’.

Căn cứ vào quy định này, chị nghỉ việc vào ngày 30.04.2013. Vậy xác định được 24 tháng trước khi nghỉ việc sẽ là khoảng thời gian từ 30.04.2011 đến 30.04.2013. Trong khoảng thời gian 24 tháng này nếu như chị đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên thì chị sẽ đủ điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.