Diện tích tối thiểu để tách thửa đất ở tại Hà Nội?

Mua đất cách đây hơn 20 năm, hiện tại muốn tách thửa nhưng diện tích tách thửa lại nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định như vậy có thể tách được không?

Hỏi: Cách đây khoảng 20 năm bà tôi có mua một mảnh đất ở với diện tích là 27m2 có giấy tờ chuyển nhượng của chủ cũ. Khi mua xong mảnh đất bà tôi không đi tách vì sau đó bà có việc phải vào trong miền nam sinh sống. Hiện tại bà đã quay về Hà Nội xây dựng nhà trên mảnh đất mua cách đây 20 năm, và bà muốn tách sổ đỏ cho mảnh đất trên nhưng bên Ủy ban nhân dân phường không chấp nhận yêu cầu của bà vì lý do diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu để tách thửa tại Hà Nôi. Thưa luật sư câu trả lời của người bên Ủy ban nhân dân phường có đúng không? Để tách được sổ đỏ thì bà tôi phải làm gì? (Nguyễn Hùng - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của luật đất đai.

"Điều 29. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu 1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.2. Không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất đối với trường hợp tự chia tách thửa đất đã đăng ký, đã được cấp Giấy chứng nhận thành hai hoặc nhiều thửa đất mà trong đó có ít nhất một thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.3. Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới".

Bà bạn mua đất tại Hà Nội, quyết định 22/2014/QĐ-UBND Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội ban hành quy định diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội có hiệu lực từ ngày 01 tháng 07 năm 2014. Theo như lời bạn kể bà bạn mua mảnh đất này cách đây hơn 20 năm trước ngày trướcvăn bản quy định của Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành vì vậy bà bạn có thể tách thửa.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.