Đặt cọc trong giao dịch dân sự

Đặt cọc trong giao dịch dân sự

Hỏi: Tôi có hợp đồng đặt cọc với số tiền 20 triệu đồng để mua nhà của ông C. Nhưng vì lý do Các con ông C không đồng ý nên ông C đề nghị trả lại tiền cọc, nhưng tôi không đông ý. vậy ông C có vi phạm đặt cọc không và hướng giải quyết thế nào? (Vũ Hải Hà - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Thứ nhất: Ông C có vi phạm thỏa thuận đặt cọc hay không?

Theo khoản 1 Điều 358 Bộ luật Dân sự 2005

Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

Căn cứ theo quy định trên, “việc đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia tài sản đặt cọc trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự”, ở đây có thể xác định tài sản đặt cọc là khoản tiền 20 triệu nhằm đảm bảo giao dịch mua bán nhà giữa các bên. Hai bên cũng đã lập văn bản về việc đặt cọc nên việc ông C từ chối bán nhà không thực hiện giao dịchnghĩa là ông C đã vi phạm đặt cọc.

Thứ hai: Về cách giải quyết vấn đề đặt cọc trong trường hợp bên nhận dặt cọc từ chối giao kết hợp đồng mua bán nhà


Theo mục 1 của Nghị quyết số 01/2003/NQ-HĐTP ngày 16/4/2003 của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao về tranh chấp hợp đồng dân sự có đặt cọc như sau:

"Trong trường hợp đặt cọc chỉ để bảo đảm cho việc giao kết hợp đồng hoặc chỉ để bảo đảm cho việc thực hiện hợp đồng hoặc vừa để bảo đảm cho việc giao kết hợp đồng vừa để bảo đảm cho việc thực hiện hợp đồng thì bên nào có lỗi làm cho hợp đồng không được giao kết hoặc không được thực hiện hoặc bị vô hiệu, thì phải chịu phạt cọc theo quy định tại Khoản 2 Điều 363 BLDS. Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác."

Cũng theo khoản 2 Điều 358 Bộ luật Dân sự:

“Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.”

Như vậy, trừ khi hợp đồng đặt cọc có quy định về việc phạt vi phạm đặt cọc hoặc các bên đoạt được thỏa thuận về cách giải quyết, còntheo quy định của luật bạn sẽ có quyền được nhận lại số tiền 20 triệu và một khoản tiền 20 triệu nữa. Và trong trường hợp này, do ông C không đồng ý bán nhà nên giao dịch mua bán nhà sẽ không được thực hiện.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.