Công ty có quyền cho người lao động nghỉ trước khi hết thời hạn báo trước không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp công ty có quyền cho người lao động nghỉ việc trước thời hạn báo trước hay không.

Hỏi: Tôi viết đơn xin đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn và báo trước 45 ngày làm việc. Tối muốn làm đủ 45 ngày báo trước đó rồi mới nghỉ. Người sử dụng lao động có quyền cho tôi nghỉ trước 45 ngày làm việc đó không? Nếu cho nghỉ trước thời hạn 45 ngày làm việc đó tôi có được hưởng lương những ngày người sử dụng lao động cho nghỉ trước không? (Hà Linh - An Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Các bên có thể thỏa thuận để anh/chị nghỉ khi chưa hết 45 ngày báo trước. Người sử dụng lao động theoBộ luật Lao động chỉ phải trả lương cho những công việc hoặc thời gian anh/chị làm việc thực tế cho họ (Điều 90 Bộ luật Lao động)hoặc trả khoản tiền tương ứng tiền lương cho những ngày vi phạm nghĩa vụ báo trước trong trường hợp người sử dụng lao động là bên đơn phương chấm dứt hợp đồng (Điều 42 Bộ luật Lao động).

Trường hợp anh/chị là bên đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu tự anh/chị nghỉ trước thì sẽ phải bồi thường khoản tiền tương ứng tiền lương cho những ngày tự ý nghỉ trước (Điều 43 Bộ luật Lao động), nếu hai bên thỏa thuận để nghỉ trước thìngười sử dụng lao động khôngcó nghĩa vụ phải trả lương cho những ngày họ cho anh/chị nghỉ trước, tuy nhiên, nếu các bên có thỏa thuận thì pháp luật tôn trọng thỏa thuận của các bên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.