Tư vấn pháp luật: chấm dứt HĐLĐ có phải bồi thường chi phí đào tạo không?

Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật 1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động...

Hỏi: Công ty em đang làm đã bắt em tham gia khoá đào tạo để cấp chứng chỉ về chuyên môn với điều kiện đưa ra là nhân viên phải cam kết làm cho công ty 5 năm. Em không muốn tham gia học cũng như ký hợp đồng đào tạo ấy.Emcó gặp quản lý và nhân sự thắc mắcvề điều này và bày tỏ không muốn tham gia học và ký hợp đồng trên nhưng bộ phận nhân sự nói sẽ đưa sang gặp giám đốc để giải quyết, đang cần việc làm nên em đành chấp nhận và ký vào hợp đồng đào tạo này, trong hợp đồng có ghi giá tiền học và giá lệ phí thi lấy chứng chỉ phải hoàn trả các khoản này nếu không làm việc trong thời gian quy định 5 năm, nhưng việc thi lấy chứng chỉ không đượccông ty thực hiện màhuỷ đi khôngcó lý do, em chỉ tham gia học thôi. Hợp đồng lao động thì em ký theo 1 năm 1 và đến nay quá thời gian 1 năm rồi, chưa ký tiếp hợp đồng mới, giờ em muốn nghỉ việc tại đây thì có phải chịu trách nhiệm về hợp đồng đào tạo ở trên không? (Minh Quân - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong trường hợp này, bạn có ký hợp đồng đào tạo tạo và cam kết làm việc. Như vậy trong trường hợp này nếu như bạn ký hợp đồng đào tạo và cam kết làm việc trong thời hạn 05 năm, bạn vi phạm thỏa thuận này vẫn được xem là vi phạm thỏa thuận trong hợp đồng mặc dù bạn có lý do theo khoản 1 điều 37 Bộ luật lao động 2012.

Bên cạnh đấy tại điều 43 Bộ luật lao động 2012 có quy định :

"Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này".

Như vậy, bạn có càm kết hợp đồng đào tạo và có thỏa thuận thời hạn cam kết thời hạn làm việc sau khi được đào tạo, nếu bạn vi phạm cam kết về thời hạn làm việc, bạn sẽ phải bồi thường các chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo các cam kết trong hợp đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.