Có thể tiến hành thủ tục ly hôn đơn phương mà không cần hòa giải không?

Ly hôn theo yêu cầu của một bên 1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ,...

Hỏi: Anh trai em muốn đơn phương ly hôn vợ nhanh mà không cần thông qua thủ tục hòa giải được không? Con gái của anh em năm nay 06 tuổi sống với ông bà nội từ nhỏ đến giờ. Chị dâu là người không biết lo suốt ngày ham mê cờ bạc, chưa bao giờ nấu được một bữa cơm cho gia đình. Vậy thưa luật sư nếu như anh em muốn giành quyền nuôi con thì phải cần đưa ra bằng chứng gì? Và anh em muốn đơn phương ly hôn trong thời gian ngắn thì phải đưa ra bằng chứng gì? Vợ chồng anh em rất hay đánh nhau, đã nhiều lần vì chuyện này mà phải lên xã lập biên bản. Cũng nhiều lần nộp đơn ly hôn nhưng nghĩ đến con nhỏ và công chuyện làm ăn lại thôi? (Phương Linh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nếu anh bạn muốn ly hôn đơn phương thì phải đưa ra bằng chứng để chứng minh là có cơ sở để Tòa án giải quyết ly hôn. Cụ thể theo quy định tại Điều 56 Luật HNGĐ 2014 có quy định: "Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên 1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được....".

Bên cạnh đó về quyền nuôi con: anh của bạn muốn giành quyền nuôi con năm nay cháu 6 tuổi. Theo quy định của pháp luật thì trong treuowngf hợp này nếu như bên nào chứng minh được mình có điều kiện tốt hôn trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng cháu thì người đó sẽ có quyền nuôi con. Cụ thể: anh bạn có thể đưa ra các yếu tố về mặt khả năng kinh tế đảm bảo tốt cho việc chăm sóc con, môi trường sống, sự quan tâm chăm sóc,... để Tòa án xem xét. Cụ thể Điều 81 Luật HNGĐ quy định: "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Về thủ tục hòa giảitại cơ sở thì không bắt buộc do đó anh bạn có thể gửi đơn trực tiếp lên TAND có thẩm quyền để được giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.