Quyền được nuôi con sau ly hôn thuộc về ai?

Vợ chồng có quyền tự thỏa thuận về quyền được nuôi con sau ly hôn.

Hỏi: Em và vợ em kết hôn có ĐKKH, và đã có 1 đứa con gần 2 tuổi. Nay vợ em dẫn con về ngoại đã được hơn 2 tháng và đòi ly hôn. Vậy luật sư cho em hỏi khi li hôn em có được quyền nuôi dạy con khôn khi vợ em vẫn đang thất nghiệp? Em có được quyền sang nhà ngoại đón con về chơi 1, 2 tuần không? (Nguyễn Lê - Bắc Giang)

  Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ) quy định việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn: "1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Theo đó, trước hết bạn và vợ có quyền thỏa thuận với nhau xem ai là người trực tiếp nuôi con. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì người nuôi con sẽ được căn cứ theo quy định tại điều 81 luật HNGĐ. Con bạn chưa được 2 tuổi tức là chưa đủ 36 tháng tuổi, theo khoản 3 điều 81 của luật HNGĐ thì con dưới 36 tháng sẽ giao cho mẹ trựctiếp nuôi, tuy nhiên, vợ bạn lại đang thất nghiệp nên có thể được xem như là không đủ điều kiện trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng con. Vì vậy, bạn có thể đề nghĩ Tòa xem xét giao con cho mình (người chồng) trực tiếp nuôi con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.