Có thể ký hợp đồng lao động với người chưa thành niên

Doanh nghiệp có thể giao kết hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, nhuwng phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

Hỏi: Tôi có mở một công ty may tại Hà Nam. Hè năm nay, tôi có tuyển dụng một lượng lớn lao động là các cháu đang học cấp III đang trong thời gian nghỉ hè. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi có thể ký hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không? (Nguyễn Hải)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

- Điều 161 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về Lao động chưa thành niên như sau: “Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi”.
- Điều 141 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về người đại diện theo pháp luật có trường hợp: “1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên;”
- Khoản 1 Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động
“1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.
Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động”.

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, công ty của anh (chị) có thể ký hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi. Tuy nhiên, anh cũng cần lưu ý khi ký hợp đồng lao động với người lao động chưa thành niên, anh phải được sự đồng ý của cha mẹ họ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị tham khảo bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.