Có thể đăng ký nhãn hiệu "FIFA" cho dịch vụ quảng cáo không?

Dấu hiệu trùng với tên viết tắt của một tổ chức quốc tế thì dấu hiệu đó sẽ không được bảo hộ với danh nghĩa nhãn hiệu.

Hỏi: Tôi đã kinh doanh dịch vụ quảng cáo được 03 tháng. Tôi rất thích bóng đá, nên muốn đăng ký nhãn hiệu chữ “FIFA” cho dịch vụ của mình. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể đăng ký nhãn hiệu “FIFA” không? (Thiên Minh - Hải Phòng)
>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật Sở hữu trí tuệ quy định về dấu hiệu không được bảo hộ với danh nghĩa nhãn hiệu, có trường hợp: “Dấu hiệu trùng hoặc tương tự đến mức gây nhầm lẫn với biểu tượng, cờ, huy hiệu, tên viết tắt, tên đầy đủ của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp của Việt Nam và tổ chức quốc tế, nếu không được cơ quan, tổ chức đó cho phép” (khoản 2 Điều 73).

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, nếu dấu hiệu trùng với tên viết tắt của một tổ chức quốc tế thì dấu hiệu đó sẽ không được bảo hộ với danh nghĩa nhãn hiệu. FIFA là tên gọi của Liên đoàn bóng đá thế giới. Đây là tổ chức cao nhất của môn thể thao vua. Vì vậy, anh (chị) không thể đăng ký nhãn hiệu “FIFA” cho dịch vụ quảng cáo của mình. Tuy nhiên, có một ngoại lệ, nếu tổ chức FIFA đồng ý thì anh (chị) vẫn có thể đăng ký với nhãn hiệu trên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.