Có quyền sa thải người lao động bị tạm giam, tạm giữ?

Khi người lao động bị tạm giam, tạm giữ theo thủ tục tố tụng hình sự, tùy từng trường hợp mà người sử dụng lao động có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động hay không.

Hỏi: Tôi là nhân viên IT cho một Công ty nước ngoài. Tuần trước, tôi bị cơ quan công an tạm giữ vì bị nghi ngờ có liên quan tới tội cưỡng đoạt chiếm đoạt tài sản. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi bị tạm giữ thì hợp đồng lao động của tôi giải quyết như thế nào, Công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với tôi không? (Phạm Nguyên, Lạng Sơn)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Yến – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Bộ luật Lao động năm 2012 (BLLĐ) quy định:
Điều 32. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động
2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự”.

Điều 33. Nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động
Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác”.

Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động
5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án”.

Như vậy, khi anh (chị) bị tạm giữ theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự, hợp đồng lao động của anh (chị) với người sử dụng lao động sẽ tạm hoãn theo quy định tại khoản 2 Điều 32 BLLĐ đã trích dẫn trên đây.
Sau khi kết thúc thời hạn tạm giữ hoặc tạm giam, nếu anh (chị) bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án thì hợp đồng lao động của anh (chị) sẽ chấm dứt theo quy định của pháp luật. Nói cách khác, trong trường hợp này, Công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với anh (chị).
Ngược lại, nếu sau đó anh (chị) không bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án thì trong vòng 15 ngày, anh phải có mặt tại nơi làm việc, và Công ty có nghĩa vụ phải nhận anh trở lại làm việc bình thường, trừ khi các bên có thỏa thuận khác.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.