Cơ quan cũ chưa chốt sổ BHXH, phải làm gì để được đóng tiếp BHXH?

Báo giảm lao động và xác nhận sổ bảo hiểm xã hội đối với các trường hợp ngừng việc.

Hỏi:Tôi làm cho một trường mầm non tư thục ở quận Ba Đình Hà Nội và bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 09 năm 2013, sau đó trường tôi mở thêm cơ sở mới ở quận Tây Hồ, theo phân công lao động ở trường tôi được phân công về cơ sở mới bên quận Tây Hồ làm việc bắt đầu từ tháng 09 năm 2014. Do nội bộ cổ đông tranh chấp vì vậy hiện 02 cơ sở tách riêng và có chủ trường riêng không liên quan đến nhau.Vì vậy bắt đầu từ tháng 8 năm 2014 tôi không được tiếp tục đóng bảo hiểm. Tôi có quay về cơ sở cũ ở quận Ba Đình để xin chốt sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) tuy nhiên họ không chiu chốt sổ cho tôi. Hiện tại tôi muốn tiếp tục đóng bảo hiểm nhưng vẫn chưa chốt được sổ bảo hiểm.Đề nghị Luật sư tư vấn,tôi phải làm thế nào? (Cao Thế - Hưng Yên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp lao động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tạiQuyết định số 1111/QĐ-BHXHvề việc ban hành quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế năm 2011 thì người lao động có thể tự chốt sổ bảo hiểm xã hội khi có quyết định nghỉ việc của công ty và hồ sơ bao gồm các giấy tờ như sau: "Điều 19. Báo giảm lao động và xác nhận sổ BHXH đối với các trường hợp ngừng việc. 1.2. Người lao độnga) Bản sao quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, thuyên chuyển, nghỉ việc hưởng chế độ hoặc hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc vừa hết thời hạn.b) Sổ BHXH.c) Thẻ BHYT còn thời hạn sử dụng (trừ trường hợp chết).2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ".

Trường hợp của chị, do đơn vị cũ thuyên chuyển công tác cho chị, thì chị có thể mang theo quyết định thuyên chuyển công tác của đơn vị cũ và các giấy tờ trên đến Cơ quan BHXH mà chị đăng ký tham gia BHXH ban đầu để được chốt sổ BHXH.Sau đó, để được tiếp tục tham gia BHXH, chị mang hồ sơ BHXH đến cơ quan chị đang làm việc để người sử dụng lao động thực hiện báo tăng lao động, để chị tiếp tục đóng BHXH theo hợp đồng lao động mới.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.