Muốn chốt sổ khi không nhận bảo hiểm thất nghiệp, phải làm gì?

Điều 19 Quyết định 1111/QĐ-BHXH quy định:"Các trường hợp người lao động di chuyển nơi tham gia BHXH, BHYT; ngừng việc, chuyển công tác, nghỉ hưởng chế độ BHXH, BHTN ….

Hỏi: Vào năm 2008 tôi có mua bảo hiểm xã hội, khi tôi đóng được 1 năm thì em chốt sổ và một năm sau kể từ khi chốt sổ bảo hiểm tôi đã nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần. Nhưng tôi không nhận bảo hiểm thất nghiệp.Và đến năm 2015 tôi có làm cho công ty, có mua bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp, khi tôi làm được 8 tháng thì tôi chốt sổ nhưng vì trước đó năm 2008 tôi không nhận bảo hiểm thất nghiệp nên không chốt sổ được. Đề nghị luật sư tư vấn cho tôi trong trường hợp này. (Công Thanh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHHEverest trả lời:

Điều 19 Quyết định 1111/QĐ-BHXH quy định:"Các trường hợp người lao động di chuyển nơi tham gia BHXH, BHYT; ngừng việc, chuyển công tác, nghỉ hưởng chế độ BHXH, BHTN ….:

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Đơn vị:

a) Văn bản đề nghị (mẫu D01b-TS).

b) Hai (02) bản danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (mẫu D02-TS).

1.2. Người lao động

a) Bản sao quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, thuyên chuyển, nghỉ việc hưởng chế độ hoặc hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc vừa hết thời hạn.

b) Sổ BHXH.

c) Thẻ BHYT còn thời hạn sử dụng (trừ trường hợp chết).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ".

Như vậy, bạn có thể tự chốt bảo hiểm xã hội khi bạn nghỉ việc đểcơ quan bảo hiểm có thểgiải quyết bảo hiểm cho anh/chị.

Khuyến ngh:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.