Có được yêu cầu thay đổi thẩm phán?

Thay đổi thẩm phán trong trường hợp: Họ đồng thời là đương sự, người đại diện, người thân thích của đương sự. Họ đã tham gia tố tụng với tư cách là người bảo vệ quyền...

Hỏi: Vợ chồng tôi đang tiến hành thủ tục ly hôn, tòa đã gọi tới hòa giải 3 lần. Sắp tới này sẽ tiến hành thẩm định tài sản. Luật sư cho tôi hỏi, tôi có được quyền yêu cầu thay đổi thẩm phán không vì tôi thấy thẩm phán hiện tại không giải quyết vấn đề tình cảm của vợ chồng tôi mà chỉ giải quyết về tài sản chung? (Nguyễn Hường - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 52, Điều 53 của Bộ luật Tố tụng Dân sự năm2015 quy địnhthẩm phán phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi trong những trường hợp được quy định tại Điều 52, Điều 53 của Bộ luật Tố tụng Dân sự năm2015, cụ thể trong các trường hợp sau: "Họ đồng thời là đương sự, người đại diện, người thân thích của đương sự.Họ đã tham gia tố tụng với tư cách là người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự, người làm chứng, người giám định, người phiên dịch trong cùng vụ việc đó.Họ cùng trong một Hội đồng xét xử và là người thân thích với nhau; trong trường hợp này, chỉ có một người được tiến hành tố tụng.Họ đã tham gia giải quyết theo thủ tục sơ thẩm, phúc thẩm, giám đốc thẩm hoặc tái thẩm vụ việc dân sự đó và đã ra bản án sơ thẩm, bản án, quyết định phúc thẩm, quyết định giám đốc thẩm hoặc tái thẩm, quyết định giải quyết việc dân sự, quyết định đình chỉ giải quyết vụ việc, quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, trừ trường hợp là thành viên của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, Ủy ban Thẩm phán Tòa án nhân dân cấp cao thì vẫn được tham gia giải quyết vụ việc đó theo thủ tục giám đốc thẩm, tái thẩm".

Điều 52Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy đinh:“Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở".

Việc chị phát hiện trong những lần hòa giải, thẩm phán không hề có ý định cho vợ chồng hòa giải mà chỉ đề cập tới vấn đề phân chia đất đai, tài sản. Chị có thể làm đơn gửi lên Chánh án Tòa án nơi cậu chịnộp đơn yêu cầu xin ly hôn, nói rõ sự việc, kèm theo chứng cứ chứng minh thẩm phán không vô tư, khách quan trong khi làm nhiệm vụ (nếu có).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.