Có được xóa án tích trước thời hạn?

Nếu chưa được xoá án tích mà phạm tội mới, thì thời hạn để xoá án tích cũ tính từ ngày chấp hành xong bản án mới. Việc chấp hành xong bản án bao gồm việc chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án.

Hỏi: Ngày 11/05/2008 cháu bị toà án xử 07 năm về tội mua bán trái phép chất ma tuý, đến 11/02/2013 cháu được tha trước thời hạn, đến bây giờ cháu mới về được ba năm cháu muốn xin đi làm lái xe nhưng họ yêu cầu chứng nhận dân sự. Thưa luật sư cháu có cách nào để xin chứng nhận xoá án tích trước thời hạn để được chứng nhận nhân thân không? (Thu Hà - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 63, Điều 64 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung2009 về xóa án tích như sau:

"Điều 63.Xoá án tích:Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận".

"Điều 64.Đương nhiên được xoá án tích:Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:1. Người được miễn hình phạt.2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:A) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;B) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;C) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm.D) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm".

Như vậy, với trường hợp của bạn thì bạn thì ngày 11/5/2008 bạn bị xử 7 năm về tội mua bán trái phép chất ma túy thì đến 11/5/2015 bạn mới chấp hành xong hình phạt tù nhưng đến ngày11/02/2013 bạnđược tha trước thời hạn, Căn cứ vào Điều 64 về xóa án tích như trên thì bạn sẽ đương nhiên được xóa án tích sau năm năm nữa bởi bạn thuộc trường hợp quy định tại điểm C khoản 2 Điều 64 như trên,tức là năm 2020 thì nhân thân của bạn sẽ coi như chưa bị kết án mà không có cách nào xóa án tích trước thời điểm trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.