Điều kiện để được xóa án tích

Nếu chưa được xoá án tích mà phạm tội mới, thì thời hạn để xoá án tích cũ tính từ ngày chấp hành xong bản án mới. Việc chấp hành xong bản án bao gồm việc chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án.

Hỏi: Tháng 2/2009 đến tháng 11/2009, tôi bị kết án tù 9 tháng về tội gây thương tích. Tôi đã hoàn thành mọi án phí và bồi thường cho người bị hại ngay sau khi bị kết án. Từ đó đến nay (tháng 10/2015), tôi hoàn toàn chấp hành nghiêm mọi qui định pháp luật của nhà nước và địa phương. Nhưng tôi chưa làm giấy chứng nhận xóa án tích. Như vậy, Tôi có được xóa án tích theo quy đinh không? (Thị Vân - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật hình sự có quy định về điều kiện xóa án tích, theo đó căn cứ Điều 64Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009) quy định về trườnghợpđương nhiên được xoá án tích như sau:
“Điều 64: Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:1. Người được miễn hình phạt.2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:A) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;B) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;C) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;D) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm”.
Theo như bạn trình bày thì có thể thấy trường hợp của bạn thuộc quy định tại điểm A, khoản 2 Điều 64 Bộ luật hình sự. Cụ thể bạn bị kết án 9 thángtùvớitội danh Cố ý gây thương tích quy định tại Điều 104 thuộc chương XII Bộ luật hình sự, và đã đủ thời hạn được xóa án tích, trường hợp của bạn là một năm.
Như vậy, do đã chấp hành xong bản án và thực hiện đầy đủ công tác bồi thường thiệt hại, trong thời hạn một năm kể từ tháng 11/2009 mà không phạm tội mớilà bạnđược xóa án tích.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.