Có được xây dựng trên phần đất nằm trong diện quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi?

Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất ruộng khai hoang rộng khoảng 500m2. Năm 2011 nhà nước thu hồi 400m2 đất để làm đường quốc lộ. Được biết 100m2 đất còn lại đã nằm trong bản đồ quy hoạch nhưng gia đình tôi ko nhận được quyết định thu hồi chỗ đất còn lại cũng như bồi thường đất. Luật sư cho tôi hỏi, gia đình tôi có được làm nhà hoặc cơ sở chuồng trại trên phần đất đó không? Nếu có làm thì sau này có được nhà nươc bồi thường tái định cư không? (Lã Lan Anh - Yên Bái)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Hồng Phúc - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Thứ nhất, về quyền của người sử dụng đất khi đất thuộc dự án quy hoạch

Tại Khoản 2 Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định:

“Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.”

Theo đó, nếu 100m2 còn lại năm trong dự án quy hoạch và quy hoạch đã được công bố nhưng chưa có quyết định thu hồi của cơ quan có thẩm quyền thì gia đình bạn vẫn có quyền thực hiện các quyền của người sử dụng đất. Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì gia đình bạn cần phải thực hiện việc chuyển mục đích sử dụng đất phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của cơ quan có thẩm quyền và sẽ được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất và không được xây dựng mới nhà ở,…

- Thứ hai, xử lý hành vi xây dựng sai phép

Tại Khoản 7 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt viphạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản quy định:

“7.Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a)Xây dựng công trình trên đất không được phép xây dựng;

Theo đó, việc xây dựng trên đất đã có kế hoạch sử dụng đất của cấp có thẩm quyền thì sẽ bị phạt với mức trên.

- Thứ ba, vấn đề hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất

Theo các quy định tại Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định về bồi thường, hỗ trợ; tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất có quy định việc hỗ trợ tái định cư đặt ra trong trường hợp bị thu hồi toàn bộ phần diện tích với mục đích sử dụng là đất ở. Tuy nhiên, việc tái định cư cũng sẽ phụ thuộc vào kế hoạnh của ban bồi thường, hỗ trợ tái định cư của ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.