Có được rút vốn khỏi Công ty trách nhiệm hữu hạn?

Nghĩa vụ của các thành viên trong công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, Không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức.

Hỏi: Tôi là thành viên của Công ty trách nhiệm hữu hạn trên 2 thành viên, qua quá trình hoạt động tôi thấy công ty hoạt động không hiệu quả nên tôi muốn rút vốn khỏi công ty. Đề nghị Luật sư tư vấn, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn có được rút vốn khỏi công ty hay không? Nếu có thì bằng cách nào? (Thanh Mai - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn luật Doanh nghiệp Công ly Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 51 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định:
"Nghĩa vụ của thành viên: Không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các Điều 52, 53, 54 và 68 của Luật này."
Điều 52 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định:
"Thành viên có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp của mình, nếu thành viên đó đã bỏ phiếu không tán thành đối với nghị quyết của Hội đồng thành viên về vấn đề sau đây:
a) Sửa đổi, bổ sung các nội dung trong Điều lệ công ty liên quan đến quyền và nghĩa vụ của thành viên, Hội đồng thành viên;
b) Tổ chức lại công ty;
c) Các trường hợp khác theo quy định tại Điều lệ công ty.
Yêu cầu mua lại phần vốn góp phải bằng văn bản và được gửi đến công ty trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày thông qua nghị quyết quy định tại khoản này."

Điều 53 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định:
"Trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 52, khoản 5 và khoản 6 Điều 54 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:
a) Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;
b) Chỉ được chuyển nhượng với cùng điều kiện chào bán đối với các thành viên còn lại quy định tại điểm a khoản này cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chào bán."

Từ những quy định pháp luật trên, anh (chị) không được phép trực tiếp rút vốn khỏi công ty. Trong trường hợp anh (chị) muốn rút vốn khỏi công ty phải thông qua việc: Yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp hoặc chuyển nhượng phần vốn góp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thôngtintrong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.