Cổ đông sáng lập có được chuyển nhượng cổ phần?

Trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông sáng lập khác.

Hỏi: Công ty tôi là Công ty cổ phần bao gồm 6 cổ đông thành lập đến nay là được 02 năm. Hiện tại có hai cổ đông không tiện cho việc ký các giấy tờ do một người sức khỏe yếu và một người đang định cư ở nước ngoài, do đó 02 cổ đông này muốn bán cổ phần của họ cho các cổ đông khác trong công ty. Đề nghị luậttư vấn, họ có được phép bán lại số cổ phần đó không? (Nguyễn Thế Anh - Nam Định)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ tư vấn pháp luật Doanh nghiệp -Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 3 Điều 119 Luật doanh nghiệp 2014 quy định như sau:

"Trong thời hạn 03năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông sáng lập khác và chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó".

Theo thông tin anh (chị) cung cấp, công ty được thành lậpđến nay mới được 02 (hai) năm. Căn cứ quy định viện dẫn trên, 02 cổ đông trên có quyền bán lại số cổ phần của mình cho các cổ đông sáng lập còn lại trong công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.