Chuyển vị trí làm việc của nhân viên khác với trong hợp đồng?

Trong một số trường hợp, khi gặp khó khăn đột xuất, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với HĐLĐ, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

Hỏi: Tôi đang làm việc tại một công ty may mặc ở Hà Nội. Tôi ký hợp đồng 3 năm với công ty, làm ở phòng marketing với mức lương 5 triệu đồng một tháng. Đến nay, tôi mới làm được 2 năm thì công ty lại có quyết định chuyển tôi sang bộ phận kho hàng với mức lương 2 triệu một tháng cho đến hết hợp đồng mà không báo trước. Trong quá trình làm việc tôi không hề vi phạm lỗi các quy định của công ty. Luật sư tư vấn: Quyết định của công ty có đúng hay không?(Việt Trinh - Hà Nam)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Nhung -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Bộ Luật lao động năm 2012 (BLLĐ) quy định:

“Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng
1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.
2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.
3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định” (Điều 31)

Như vậy, quyết định chuyển anh sang bộ phận khác làm việc so với hợp đồng của công ty không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động.

Công ty chỉ được thuyên chuyển anh làm công việc khác so với hợp đồng khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong 1 năm.

Đồng thời, mức lương của công việc mới nếu thấp hơn tiền lương công việc cũ thì giữ nguyên mức lương cũ trong 30 ngày làm việc. Tiền lương của công việc mới ít nhất bằng 85% mức lương cũ và không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Trong trường hợp này, mức lương anh nhận được khi đảm nhận công việc mới ít nhất bằng 85% của 5 (năm) triệu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.