Chuyển nhượng đất khai hoang của gia đình

Luật sư tư vấn trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với đất khai hoang.

Hỏi: Năm 2001, gia đình em có khai hoang được mảnh đất với diện tích là 2 mẫu. Nhưng mới đây, ba em bán đất cho người khác trong khi mấy anh em không đồng ý. Xin hỏi Luật sư, em phải làm gì để lấy lại mảnh đất này? (Nguyễn Văn Huân - Cao Bằng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi chia làm hai trường hợp như sau:

- Trường hợp thứ nhất: Thửa đất của gia đình bạn là thửa đất khai hoang, chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trường hợp này, theo quy định của pháp luật thì khi quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất (bán đất) chỉ phát sinh khi gia đình bạn đã có giấy chứng quyền sử dụng đất. Do đó nếu việc chuyển nhượng của ba bạn với người mua khi chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ không có hiệu lực pháp luật. Vì vậy nếu bạn khởi kiện ra Tòa án thì giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất do ba bạn thực hiện sẽ không được pháp luật công nhận. Hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu là các bên sẽ hoàn trả lại nhau những gì đã nhận (tức là bên mua sẽ trả lại quyền sử dụng đất cho gia đình bạn và gia đình bạn sẽ trả lại số tiền đã nhận cho bên mua).

- Trường hợp thứ hai, mảnh đất mà gia đình bạn khai hoang đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trong trường hợp này chúng tôi cũng chia ra làm 2 trường hợp như sau:

Thứ nhất, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được xác định là tài sản chung hợp nhất của gia đình bạn. Trong trường hợp này theo Khoản 2 Điều 109 Bộ luật dân sự năm 2005 thì: “Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.” Do đó việc ba bạn chuyển nhượng quyền sử dụng đất (bán đất ) cho một người khác mà không có sự đồng ý của các thành viên trong gia đình từ đủ 15 tuổi trở lên thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó sẽ vô hiệu. Vì vậy nếu bạn làm đơn kiện ra tòa thì Tòa án sẽ tuyên bố giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó vô hiệu và các bên sẽ hoàn trả nhau những gì đã nhận (Tức là bên mua sẽ trả lại quyền sử dụng đất cho gia đình bạn và gia đình bạn sẽ trả lại số tiền đã nhận cho bên mua).

Thứ hai, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được xác định là tài sản riêng của ba bạn hay do cá nhân ba bạn đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó. Khi đó việc ba bạn quyết định chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho người khác mà không cần sự đồng ý của anh em bạn sẽ vẫn có giá trị pháp lý. Bạn không có căn cứ để khởi kiện đòi lại đất.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.