Chưa đủ 16 tuổi phạm tội cướp tài sản thì mức phạt thế nào?

Án đã tuyên đối với người chưa thành niên phạm tội khi chưa đủ 16 tuổi, thì không tính để xác định tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm.

Hỏi: Tôi năm nay 15 năm 9 tháng tuổi phạm tội cướp tài sản được quy định tại khoản 3 Điều 133 BLHS. Tuy nhiên trước đó tôi đang có tiền án về tội cướp giật tài sản (Điều 136 BLHS) thì tôi bị coi là phạm tội với tình tiết tăng nặng là tái phạm hay tái phạm nguy hiểm không? (Mỹ Tho - Hà Nam)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo thông tin mà Quý khách cung cấp thì vào thời điểm hiện tại, khi có hành vi cướp tài sản quy định tại khoản 3 Điều 333 BLHS năm Quý khách mới 15 tuổi 9 tháng, tức là Quý khách là người chưa thành niên vào thời điểm phạm tội.

Điều 69 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về nguyên tắc xử lý đối với người chưa thành niên phạm tội quy định:"6. Án đã tuyên đối với người chưa thành niên phạm tội khi chưa đủ 16 tuổi, thì không tính để xác định tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm".

Như thông tin Quý khách cung cấp, thời điểm Quý khách có hành vi cướp tài sản là thời điểm Quý khách 15 tuổi 9 tháng, thì bản án của Tòa án về tội cướp giật tài sản trước đó được tuyên vào thời điểm Quý khách dưới 16 tuổi. Do đó, theo quy định của Điều 69 BLHS năm 2015 thì án đã tuyên đối với người chưa thành niên phạm tội khi chưa đủ 16 tuổi thì không được tính để xác định tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm.

Như vậy, hiện tại Quý khách chưa đủ 16 tuổi mà phạm tội cướp tài sản theo khoản 3 Điều 333 BLHS năm 2015 và trước đó đã có bản án của Tòa án về tội cướp giật tài sản khi chưa đủ 16 tuổi, thì bây giờ khi Tòa án xét xử hành vi cướp tài sản của Quý khách không được phép tính cả bản án trước đó để xác định Quý khách là tái phạm hay tái phạm nguy hiểm.

Những điều cần lưu ý: Quý khách không bị coi là tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm với bản án được tuyên khi phạm tội chưa đủ 16 tuổi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.