Chia khoản vay chung từ ngân hàng khi vơ chồng ly hôn?

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ..

Hỏi: Em kết hôn từ năm 2011 đến nay và có bé gái 4 tuổi. Vì cuộc sống vợ chồng em không hòa hợp như lúc trước nữa, nay em muốn ly hôn. Em xin luật sư cho em xin vài ý kiến như sau: Về phần tài sản̉n chung, tụi em có căn nhà xây dựng năm 2012. Vì nhà nhỏ không vay ngân hàng được nên chồng em kết hợp với nhà của ba chồng em để vay ngân hàng.Vì ba chồng em lớn tuổi không đứng ra vay được nữa, nên ba chồng emcó làm tờ giấy cho tặng riêng chồng em đứng tên cả hai nền nhà. Hiện tại đang thế chấp ngân hàng trị giá 140 triệu đồng. Cho em hỏi như vậyem trình bày như thế nào bên tòaán ? Vợ chồng emcó ký tên để vay.Về nợ thì chồng em nói chồng em mượn tự chồng em trả. Nhưng trong đócó phần nợ em đứng vay cho chồng em. Cho em hỏi em trình bày như thế nào? (Huyền My - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vào Điều 43 Luật hôn nhân gia đình quy định:"Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này".

Thì tài sản này chồng bạn được ba bạn làm giấy tờ tặng cho riêng trong thời kỳhôn nhân nên đó là tài sản riêng của chồng bạn, bạn không có quyền đối với 2 nhà này.

Nếu bạn muốn chia căn nhànày bạn có thể thỏa thuận với chồng bạn.

Căn cứ vào Điều 371 Bộ luật dân sự quy định hợp đồng vay tài sản:"Điều 471. Hợp đồng vay tài sảnHợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định".

Vì khoản vaylà tài sản chung trong thời kỳhôn nhânnênbạn hay chồngbạn đứng tên cho vay thì khoản nợ vaynày cũng được chia cho hai bên cùng liên đới chịu trách nhiệm. Tuy nhiên chồng bạn có nhận đây là nghĩa vụ riêng của anh ấy thì hai bạn có thể thỏa thuận tại tòa án về việc chịu trách nhiệm trả nợ, là nghĩa vụ tài sảndo vợ chồng thỏa thuận.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.