Chế độ thai sản và hưởng bảo hiểm xã hội?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản: 1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai...

Hỏi: Em tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 10 năm 2015. Đến tháng 4/2016 thì em sinh em bé (Dự kiến sinh vào ngày 10/04/2016). Nên em định tối ngày 31/03/2016 em viết đơn xin nghỉ. Nhưng chưa tới ngày nghỉ em đã sinh con (29/03/2016 em đã sinh). Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản không? (Nguyễn Hải - Bắc Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội được quy định tại Điều 28Luật bảo hiểm xã hội:"Điều 28:Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Nhưvậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản đốilao động nữsinh con là phảiđóng bảo hiểm xã hội từđủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (thực sinh chứ không phải dự kiến sinh). Nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện trên thì bạn được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.