Cấm kết hôn trong phạm vi ba đời

Pháp luật quy định cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

Hỏi: Tôi và bạn gái yêu nhau đã 03 năm, hôm vừa rồi tôi dẫn bạn gái về ra mắt gia đình thì mới biết là ông nội của tôi và bà ngoại của cô ấy là hai chị em (tuy nhiên cả hai người đều đã mất cách đây khá lâu), vì thế gia đình tôi phản đối, không cho chúng tôi kết hôn. Tôi được biết là pháp luật cấm kết hôn trong phạm vi ba đời. Vậy cách tính này như thế nào và trong trường hợp của tôi, tôi có được kết hôn với bạn gái của tôi không? Mong luật sư tư vấn! (Nguyễn Đức Nam- Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hoàng - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình của Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Điểm d khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

Cấm các hành vi sau đây: “Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

"Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba" (khoản 18 Điều 3).

Điều kiện kết hôn:“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính” (Điều 8).

Như vậy, pháp luật quy định cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Theo khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình, phạm vi ba đời trong trường hợp của anh được tính như sau: Cụ nội (người sinh ra ông nội của anh và bà ngoại bạn gái anh) là đời thứ nhất, ông nội anh và bà ngoại bạn gái anh là đời thứ hai, bố mẹ anh và bố mẹ bạn gái anh là đời thứ 3, anh và bạn gái anh là đời thứ tư. Do đó, về mặt pháp luật thì anh và bạn gái anh được quyền đăng ký kết hôn mà không bị coi là vi phạm. Khi đăng ký kết hôn cần đáp ứng đủ điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (nêu trên).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm Quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.