Luật sư tư vấn, xác định phạm vi ba đời để kết hôn

Cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời

Hỏi: Em và anh ấy có quan hệ huyết thống như sau: bà nội em và bà nội anh ấy là chị em ruột. Vậy cho em được hỏi đến đời em và anh ấy có thể kết hôn được không? (Thùy Trang - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về các thành vi bị cấm: “Cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời” (điểm d).

Ngoài ra, tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định: “Những người có họ trong hạm vi ba đời được xác định là những người có cùng một gốc sinh ra gồm cha, mẹ là đời thứ nhất; anh, chị ,em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ haii; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Như vậy, trường hợp của bạn và người mà bạn muốn kết hôn được xác định là đời thứ tư, do đó, theo quy định trên thì hai bạn không vi phạm điều cấm của Luật HNGĐ. Mặc dù không vi phạm pháp luật nhưng trên thực tế rất ít trường hợp 4 đời kết hôn với nhau.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.