Các thủ tục cần thiết để được nhận lương hưu

Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Hỏi: Đến tháng 10/2016, bác tôi sẽ đến tuổi nghỉ hưu theo quy định tuy nhiên giờ Bác tôi không muốn đóng BHXH và xin nghỉ không lương tại cơ quan (được cơ quan đồng ý) và đến tháng 10 cơ quan chốt sổ BHXH và làm các thủ tục cần thiết cho việc nhận lương hưu. Tôi xin được hỏi! Đến tháng 10/2016 Bác tôi sẽ đến tuổi nghỉ hưu theo quy định tuy nhiên giờ Bác tôi không muốn đóng BHXH và xin nghỉ không lương tại cơ quan (được cơ quan đồng ý) và đến tháng 10 cơ quan chốt sổ BHXH và làm các thủ tục cần thiết cho việc nhận lương hưu. 1. Bác tôi có được nghỉ không lương không? 2. Bác tôi phải làm thủ tục gì với cơ quan? 3. Cơ quan cần phải làm thủ tục như thế nào? để tháng 10 vẫn có thể chốt sổ cho Bác tôi được? (Vân Hoa - Hà Tĩnh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp 1: bác bạn đã đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội nhưng chưa đủ tuổi để hưởng chế độ hưu trí

Điều 61 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội như sau:

Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, trong trường hợp này, bác bạn đã đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội nhưng chưa đủ tuổi để hưởng chế độ hưu trí theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành thì bác bạn có thể bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu hiện tại bác bạn không muốn tiếp tục làm việc,bác có thể thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Khi này công ty sẽ báo giảm lao động với cơ quan bảo hiểm và tiến hành chốt sổ bảo hiểm xã hội cho bác bạn. Nếu bác bạn không có nhu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian này sẽ được bảo lưu và đến khi đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật bác bạn sẽ làm hồ sơ hưởng lương hưu.

Trường hợp 2: bác bạn chưa đủ số năm đóng bảo hiểm xã hội và chưa đủ tuổi hưởng lương hưu.

Trong trường hợp này, bác bạn bạn có thể chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Khi này bác bạn có thể bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện để đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí theo pháp luật hiện hành.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.