Cá độ bóng đá, phạt như nào?

Hành vi cá độ bóng đá, tổ chức cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép, theo quy định pháp luật hiện hành

Hỏi: Em trai tôi đang bị bắt tạm giam do cá độ bóng đá, đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự, số tiền cá độ là 54 triệu đồng. Gia đình đã xin trại tạm giam cho gặp em nhưng không được, họ nói vẫn trong giai đoạn điều tra, không được gặp. Như vậy, trại tạm giam trả lời có đúng không và tội trạng trên thì mức phạt là như thế nào? (Ngô Văn Long - Yên Bái)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Trước hết phải khẳng định rằng hành vi cá độ bóng đá, tổ chức cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép, theo quy định pháp luật hiện hành.

Việc trại tạm giam trả lời không cho gặp người phạm tội có thể đánh giá đúng sai dựa vào quy định tại điều 88 của Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 và khoản 2 điều 22 của Nghị định số 89/1998/NĐ-CP ngày 07 tháng 11 năm 1998 của Chính Phủ ban hành Quy chế về tạm giữ, tạm giam thì “Người bị tạm giữ, tạm giam có thể được gặp thân nhân, luật sư hoặc người bào chữa khác và do cơ quan đang thụ lý vụ án quyết định. Trưởng Nhà tạm giữ, Giám thị Trại tạm giam quyết định thời gian gặp nhưng không quá một giờ mỗi lần gặp. […]”. Như vậy, cơ quan thụ lý vụ án có quyền quyết định việc gia đình bạn có được gặp em trai hay không.

Đối với Tội đánh bạc, Bộ luật hình sự hiện hành quy định như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.” (Điều 248)

Như vậy, hành vi của em trai bạn có dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc theo quy định cụ thể tại điểm b khoản 2 điều 248 của Bộ luật hình sự. Với tội danh này, em trai bạn có thể bị phạt tù từ 2 đến 7 năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.