Bồi thường khi xây dựng làm hư hỏng tài sản người khác

Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường

Hỏi: Hiện tôi ở khu tập thể của LĐ X, phố TNT Hà Nội,nhà tôi bị nứt tường tầng 1 và 2 (nhiều vết nứt dọc, ngang)nha tôi xây năm 2012 cao 2,5 tầng,bi nứt do công ty Hàn Quốc xây dựng nhà máy sử lý nước thải hồ bẩy mẫu. Sau nhiều lần đo đạc vết nứt nhà tôi, lần đầu họ sang thương lượng bảo đền bù nhà tôi 1,3 triệu tôi không đồng ý,tôi bảo các anh cứ bảo thợ sang sửa chữa nhà tôi như hiện trạng ban đầu,tôi không nhận 1,3 triệu đâu. Vậy tôi có thể khởi kiện được không? (Vũ Hải Hà - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 604 Bộ luật Dân sự 2005 quy định như sau:

“1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường

Theo như thông tin bạn cung cấp, thì phía Công ty xây dựng, xây dựng nhà máy sử lý nước thải hồ bẩy mẫu, dẫn đến thiệt hại xảy ra cho gia đình bạn là tầng 1 và tầng 2 của gia đình xuất hiện các vết nứt ngang, dọc. Ảnh hướng đế sự an toàn của gia đình bạn.

Bởi vậy, theo quy định của pháp luật thì Công ty xây dựng có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại cho gia đình bạn.

Điều 161 Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011 về Quyền khởi kiện vụ án, có quy định như sau:

“Cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Toà án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.”

Như vậy, nếu phía Công ty xây dựng đưa ra mức bồi thường không phù hợp với mức độ thiệt hại thực tế của gia đình bạn, thì bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Song, trình tự, thủ tục để khởi kiện vụ án dân sự, từ bước nhận đơn, thụ lý đơn cho đến giai đoạn đưa vụ án ra xét xử và thi hành án sẽ mất khá nhiều thời gian và công sức. Bởi vậy, hơn hết bạn nên thỏa thuận với Công ty xây dựng để có mức bồi thường phù hợp. Nếu không thể thỏa thuận được thì mới tiến hành khởi kiện.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.