Bố mẹ tặng cho nhà đất cho con có được miễn thuế thu nhập cá nhân hay không?

Theo quy định của pháp luật tài chính, bố mẹ tặng cho con cái nhà đất thì sẽ con cái sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi, bố mẹ tôi muốn tặng cho tôi một ngôi nhà, tôi có được miễn thuế thu nhập cá nhân hay không? (Nguyễn Lương - Bình Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Thành - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 4 Nghị định số100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế".

Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ bạn sang cho bạn thì bạn sẽ được miễn thuế, tuy nhiên do đặc thù của từng quận, có quận yêu cầu bạn phải có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu để tiến hành thủ tục miễn thuế cho bạn. Hồ sơ sang tên bao gồm: CMND; hộ khẩu bản phô tô có chứng thực; bản sao Giấy khai sinh của bạn; 02 hợp đồng tặng cho nhà; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở bản phô tô có chứng thực; trường hợp nếu bên tiếp nhận hồ sơ yêu cầu cần có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu thì phải có thêm đơn cam kết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.