Tư vấn pháp luật thuế khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất lần hai

Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng...

Hỏi: Năm 2012 em đã được bố mẹ tặng cho quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất. Hiện bố mẹ muốn tặng cho em một quyền sử dụng đất khác. Em muốn hỏi em sẽ phải chịu những thuế, phí gì cho lần tặng cho lần 2 này? (Đỗ Vũ Hà - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định về những thu nhập miễn thuế: "Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau."

Như vậy khi tặng cho bạn quyền sử dụng đất, bố mẹ bạn không cần nộp thuế thu nhập cá nhân vì khoản thu nhập này nằm trong danh mục được miễn thuế.

Ngoài ra, theoKhoản 1 Điều 1 Nghị định 23/2013/NĐ-CP về các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ: "Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Điều luật này đã sửa đổi khác với quy định tạiNghị định số 45/2011/NĐ-CP, vì vậy, dù đây là lần thứ hai bạn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ bố mẹ, bạnvẫn được miễn nộp lệ phí trước bạ

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.