Bản ghi âm về giấy vay nợ giả có được coi là chứng cứ?

Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định.

Hỏi: Mẹ tôi ghi đề nên đã nợ một số tiền sau một thời gian nhiều năm đóng tiền lời. Không đủ khả năng nữa, mẹ tôi đưa giấy tờ nhà chỉ là giấy tay và mẹ tôi đã viết một tờ giấy mượn nợ 50.000.000 đồng.Mà số tiền này mẹ tôi không nhận tiền mặt mà chỉ trừ vào số tiền ghi đề,sau vài tháng không có tiền để đóng tiền lời. Người chủ nợ cũng là người mẹ tôi ghi đề tìm đến tôi. Hẹn ngày gặp mặt tôi đã cố tình dùng điện thoại của tôi để thu âm cuộc đàm thoại giữa tôi mẹ tôi và người chủ nợ. Đề nghị Luật sư tư vấn, bản ghi âm của tôi có hợp pháp không? Tôi có phải chịu trách nhiệm phải trả số nợ trên không? (Kiều Vinh - Nghệ An)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Việc bạn ghi âm cuộc đàm thoại giữa anh (chị), mẹ và chủ nợ để dùng để chứng minh có cuộc gặp là hợp quy định của pháp luật. Theo quy định của pháp luật dân sự thìanh (chị)không có nghĩa vụ cũng như trách nhiệm trả số nợ đó và người có nghĩa vụ là mẹ bạn. Việc bạn có bản ghi âm để làm bằng chứng thì pháp luật có quy định như sau:Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định tại Điều 93 về Chứng cứ:“Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp”.

Theo quy định tại Điều 94 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì băng ghi âm được coi là một nguồn chứng cứ và nó được coi là chứng cứ nếu thỏa mãn điều kiện nếu được xuất trình kèm theo văn bản trình bày của người có tài liệu đó về xuất xứ của tài liệu nếu họ tự thu âm, thu hình hoặc văn bản có xác nhận của người đã cung cấp cho người xuất trình về xuất xứ của tài liệu đó hoặc văn bản về sự việc liên quan tới việc thu âm, thu hình đó. Vì thế,anh (chị)có quyền đưa ra làm bằng chứng để chứng minh cho yêu cầu của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.