Xử lý khi vi phạm giao thông

Chính phủ quy định các biện pháp xử phạt vi phạm hành chính đối với các hành vi vi phạm giao thông trong các nghị định về xử phạt vi phạm hành chính.

Hỏi: Em mua 1 cái xe sirius 7tr, vì ham rẻ mua lại của 1 người tại Quy nhơn nhưng ko rỏ ở đâu tên gì (qua mạng). Đặt trên mạng, người đó gửi xe qua xe khách về chỗ em, em ra nhận xe và giao tiền cho xe luôn thấy cavet và bản số xe trùng nhau nên e cũng không để ý số khung số máy. Đến khi bị csgt kiểm tra thì mới biết là xe gian. Nhưng xe không có giấy tờ gì ngoài cavet mà cavet lại không phải của xe đó mà do nó làm biển số giả. Lúc bắt xe, em bị tội không đội mũ, không đủ tuổi, xe có pô độ, gương kính. Em muốn hỏi, trong trường hợp này, em bị tội gì và bị phạt bao nhiêu tiền? (Trần Hùng - Quy Nhơn)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Chiến Trung - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Căn cứ vào thông tin mà bạn nêu thì những tội bạn phải chịu như sau:Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” …khi tham gia giao thông trên đường bộ. Hình thức xử lý đối với tội này đó là phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng ( Nghị định 171-2013/NĐ-CP)

Đồng thời căn cứ vào Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông: "1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: a) Đăng ký xe; b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này; c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này; d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới".

Căn cứ vào quy định này và những gì bạn đã trình bày thì bạn chưa đến tuổi lái xe tham gia giao thông. Điều 60 LGTĐB năm 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe:"1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau: a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3; b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi".

Không có giấy phép lái xe vì bạn vẫn chưa đủ tuổi; hơn nữa xe của bạn là xe gian không có đăng ký xe theo quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông nên bạn sẽ phải chịu trách nhiệm về các tội trên. Tại Điều 21 Nghị định 171 – 2013/NĐ-CP cũng đã quy định kèm theo mức xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới:

"1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ cáchành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này.

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô".

Bạn đối chiếu với các quy định trên để biết mức phạt vi phạm của bạn tương đương với các tội bạn phải chịu.

Còn về chiếc xe máy của bạn là xe gian nên sẽ bị tịch thu theo quy định của pháp luật để xác định và trả lại cho chủ xe của chiếc xe bạn đang cầm. Nếu không xác định được chủ sở hữu đăng kí chiếc xe của bạn trong một thời gian nhất định thì sẽ bị tịch thu và sung vào công quỹ nhà nước theo khoản 1 Điều 41 Bộ luật hình sự năm 2015.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.