Luật sư tư vấn về xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn xử phạt khi mắc nhiều lỗi về giao thông đường bộ.

Hỏi: Không đội mũ bảo hiểm, không có bằng lái xe, không mang theo giấy đăng ký (giấy tờ xe) thì bị xử phạt như thế nào? (Công Đoàn - Hải Phòng)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông như sau:

"1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: a) Đăng ký xe; b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này; c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này; d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới".

Như vậy, đăng ký xe, giấy phép lái xe và một số giấy tờ khác là giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện giao thông.

Đối với các hành vi vi phạm mà bạn nêu trên thì sẽ bị xử lý như sau:

"1. Đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm thì bị phạt tiền từ 100 000 đồng đến 200 000 đồng theo Điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, cụ thể là: i)Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

2. Đối với hành vi không có bằng lái xe thì bị phạt tiền theo Điểm c Khoản 2, Khoản 5, Điểm b Khoản 7Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, cụ thể là:Người điều khiển xe mô tô, xe máy không mang theo giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng;không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000; không có giấy phép lái xe đối với xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

3. Đối với hành vi không mang theo giấy đăng ký xe thì bị phạt từ 80 000 đồng đến 120 000 đồng theo Điểm b Khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP:b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.