Cho người chưa thành niên mượn xe vì sao bị xử phạt?

Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định của pháp luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Hỏi: Em trai tôi (16 tuổi) điều khiển xe của tôi (được tôi cho phép) bị CSGT bắt và lập 2 biên bản xử lý vi phạm hành chính, 1 biên bản xử phạt em tôi, 1 biên bản xử phạt tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn: CSGT xử phạt tôi như vậy đúng với quy định pháp luật không? Tôi đã vi phạm lỗi gì?(Hoàng Minh Khanh – Hà Nội)

c

>>> Luật sưtư vấn pháp luậtqua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Dư Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định điều kiện lái xe của người khi tham gia giao thông:

“ Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.” (khoản 1 Điều 58)

Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; …” (điểm a điểm b khoản 1 Điều 60)

- Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

“Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông.” (điểm đ khoản 3 Điều 30)

CSGT xử phạt anh như vậy là đúng với quy định pháp luật. Vì em trai anh 16 tuổi không đủ điều kiện điều khiển xe máy theo quy định tại khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008. Anh đã vi phạm lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển xe được quy định tại điểm đ khoản 3 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.