Xây lấn chiếm vi phạm lộ giới, ban công bị xử phạt như thế nào?

khi có quyết định tháo dỡ phần lấn chiếm đó thì bạn bắt buộc tháo dỡ theo yêu cầu của phó chủ tịch phường. Ngoài việc phải tháo dỡ còn bị xử phạt hành chính do hành vi lấn chiếm này của bạn

Hỏi: Tôi có căn nhà ở Bình Thuận, mua được 10 năm, chủ trước xây lấn vi phạm lộ giới, gác suốt và ban công ban ra ngoài nửa mét. Đến nay tôi làm lại gác giả đổ xi măng & lót gạch thì thanh tra xây dựng phường bắt dừng lại và phường yêu cầu phá bỏ phần bê tông nếu không 24h sẽ xử phạt luôn phần ban công đã có trước đó. tuy nhiên nếu phá đi phần bê tông này sẽ ảnh hưởng đến trần và suy yếu nhà hoăc hư hại nặng. vậy tôi cần làm gì để được tiếp tục hoặc chấp nhận đóng mức phạt bao nhiêu hay làm giấy tờ gì? (Trung Kiên - Bình Thuận)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest trả lời:
Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 về những hành vi bị cấm thực hiện. Cụ thể:
"Điều 12. Những hành vi bị nghiêm cấm
1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.
2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.
3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.
4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.
5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.
6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.
8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.
9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.
10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật".
Do đất của bạn xây lấn chiếm vi phạm lộ giới, gác suốt và ban công, phần lấn chiếm này thuộc sở hữu đất của Nhà nước, việc lấn chiếm này có thể sẽ ảnh hưởng tới việc sử dụng lợi ích công và thuộc những hành vi cấm thực hiện theo quy định của pháp luật đất đai năm 2013.
Theo đó khi có quyết định tháo dỡ phần lấn chiếm đó thì bạn bắt buộc tháo dỡ theo yêu cầu của phó chủ tịch phường. Ngoài việc phải tháo dỡ còn bị xử phạt hành chính do hành vi lấn chiếm này của bạn.
Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.