Vô ý gây thiệt hại cho người sử dụng lao động phải bồi thường như thế nào?

Người lao động do sơ suất gây thiệt hại cho người sử dụng lao động có giá trị trên 10 tháng lương tối thiểu phải bồi thường một phần hoặc toàn bộ giá trị của tài sản theo giá thị trường.

Hỏi: Tôi do sơ xuất dẫn đến cháy nổ khiến nhà kho, khiến công ty bị thiệt hại nghiêm trọng. Sau đó ban giám đốc yêu cầu tôi bồi thường toàn bộ thiệt hại gây ra, khi thắc mắc thì được trả lời là giá trị thiệt hại tôi gây ra lớn hơn 10 tháng tiền lương tối thiểu vùng nên phải bồi thường như vậy. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi làm như vậy là đúng hay sai? (Nguyễn Quốc - An Giang).
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 32 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP của Chính phủ ngày 12 tháng 1 năm 2015 Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động về Bồi thường thiệt hại như sau:

"Bồi thường thiệt hại theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:
1. Người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề trước khi gây thiệt hại bằng hình thức khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại Khoản 3 Điều 101 của Bộ luật Lao động do sơ suất làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị với giá trị thiệt hại thực tế không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng áp dụng tại nơi người lao động làm việc do Chính phủ công bố.
2. Người lao động phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường khi thuộc một trong các trường hợp sau:a) Do sơ suất làm hư hỏng dụng cụ thiết bị với giá trị thiệt hại thực tế từ 10 tháng lương tối thiểu vùng trở lên áp dụng tại nơi người lao động làm việc do Chính phủ công bố..."

Như vậy, khi người lao động do sơ suất gây thiệt hại cho người sử dụng lao động với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu thì phải bồi thường nhiều nhất 03 tháng tiền lương theo phương pháp khấu trừ; tuy nhiên đối với thiệt hại nghiêm trọng có giá trị trên 10 tháng lương tối thiểu, người lao động phải bồi thường một phần hoặc toàn bộ giá trị của tài sản theo giá thị trường.Trường hợp của anh, do sơ xuất nhưng gây thiệt hại cho công ty trên 10 tháng lương tối thiểu vùng nên công ty yêu cầu anh bồi thường toàn bộ giá trị tài sản là đúng quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn phápluật lao độngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.