Tư vấn về thủ tục nhận con nuôi?

Luật nuôi con nuôi quy định điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau: Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên; Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi; Có tư cách đạo đức tốt.

Hỏi: Tôi có thằng em sống riêng bên ngoài với một cô gái không sống chung với gia đình. Hai đứa sống với nhau sanh được cháu trai tới nay được 05 tháng rồi nhưng từ khi sinh cháu ra tới giờ cô gái này không hề nuôi con, không hề quan tâm tới cháu dù chỉ 01 lần.Thằng em trai tôi cũng vậy đi suốt ngày không ngó ngàng gì tới con. Hiện tại bây giờ 02 đứa nó đi biệt tăm gia đình tôi tìm không thấy nữa bỏ lại đứa cháu 05 tháng tuổi, gia đình tôi coi như không có đứa em này nữa .Tôi muốn làm giấy khai sinh cho cháu tôi (cháu chưa có giấy khai sinh). Tôi muốn giấy khai sinh của cháu đứng tên tôi(tôi là cô ruột của cháu ) và tôi muốn nhập cháu vào hộ khẩu gia đình tôi. Nếu tôi nhận cháu làm con nuôi thì phải làm thủ tục như thế nào? (Minh Thanh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

1. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

Điều 14, Luật nuôi con nuôi quy định điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên; Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi; Có tư cách đạo đức tốt.

Và không thuộc một trong những trường hợp sau:Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên; Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; Đang chấp hành hình phạt tù; Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

2. Về thủ tục Ðăng ký nhận nuôi con nuôi

Hồ sơ xin nhận nuôi con nuôi gồm có:

- Ðơn xin nhận con nuôi có xác nhận của cơ quan đơn vị nơi người nhận nuôi công tác (đối với cán bộ - công chức, người lao động; lực lượng vũ trang) hoặc Uỷ ban nhân dân phường nơi cư trú ( đối với nhân dân) của người nhận nuôi;

- Camkết về việc chăm sóc giáo dục đứa trẻ. Nếu có vợ hoặc chồng phải có chữ ký của cả vợ và chồng;

- Giấy thỏa thuận về việc đồng ý cho trẻ em làm con nuôi của cha mẹ đẻ, người giám hộ, cơ sở y tế hoặc cơ sở nuôi dưỡng (có xác nhận Uỷ ban nhân dân nơi cư trú hoặc nơi có trụ sở của cơ sở y tế);

- Giấy khai sinh của người nhận nuôi con nuôi và của người được nhận làm con nuôi (trường hợp trẻ em chưa được khai sinh, thì phải đăng ký khai sinh trước khi đăng ký nhận nuôi con nuôi);

- Chứng minh nhân dân của người nhận nuôi con nuôi;

- Hộ khẩu của người nhận nuôi con nuôi và người được nhận làm con nuôi;

- Nếu người được nhận làm con nuôi từ 9 tuổi trở lên, thì phải có sự đồng ý của người đó.

3. Nơi nộp hồ sơ

Đăng ký tại Ủy ban nhân dân phường nơi cư trú của người nhận con nuôi hoặc của người được nhận làm con nuôi.

4. Thời hạn giải quyết

Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luậtHôn nhân và gia đìnhmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.